2021 ರಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಿಂದ ನಿವೃತ್ತಿ ಹೊಂದಬಹುದಾದ 5 ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರು.

ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಯುವ ಪ್ರತಿಭೆಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಂಗದ ಒ’ತ್ತಡದಿಂದ ಯುವಕರು ಹೆಚ್ಚು ಹೆ’ದರುವುದಿಲ್ಲ – ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಸಿರಾಜ್ ಮತ್ತು ಮೆಲ್ಬೋರ್ನ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುಬ್ಮನ್ ಗಿಲ್ ಅವರ ಟೆಸ್ಟ್ ಚೊಚ್ಚಲ ಪಂದ್ಯದಿಂದ ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಇಂಡಿಯನ್ ಪ್ರೀಮಿಯರ್ ಲೀಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ , ಇದು ಕೌಶಲ್ಯ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನೂ ಸಹ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೀಗೆ ಯುವ ಆಟಗಾರರ ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನದಿಂದ ದೇಶೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದರೂ ಸಹ, ಭಾರತೀಯ ತಂಡದಿಂದ ಹೊರಗುಳಿದಿರುವ ಹಿರಿಯ ಆಟಗಾರರಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡಕ್ಕೆ ಮರಳಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ, ವಾಸಿಮ್ ಜಾಫರ್ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಥಿವ್ ಪಟೇಲ್ ಅವರಂತಹ ಆಟಗಾರರು ಇಂತಹ ಸಂಕಟಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರನ್ನು ನಿವೃತ್ತಿಗೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ ಯಾಕೆಂದರೆ ಹೀಗೆ ನಿವೃತ್ತಿಯಾದರೂ ಪಡೆದುಕೊಂಡರೇ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುನರಾಗಮನದ ಆಶಯಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಿ ವಿದೇಶಿ ಫ್ರ್ಯಾಂಚೈಸ್ ಲೀಗ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಅರ್ಹರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬನ್ನಿ ಹಾಗಿದ್ದರೇ ನಿವೃತ್ತಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ವಿದೇಶಿ ಟೂರ್ನಿಗಳಲ್ಲಿ ಆಟವಾಡಬಹುದಾದ ಆಟಗಾರರು ಯಾರು ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಹರ್ಭಜನ್ ಸಿಂಗ್: ಹರ್ಭಜನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಿಂದ ನಿವೃತ್ತಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೂ ಘೋಷಿಸದೆ ಇರುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿದೆ. ಹರ್ಭಜನ್ ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಭಾರತವನ್ನು 2016 ರಲ್ಲಿ ಟಿ 20 ಏಷ್ಯಾಕಪ್‌ನಲ್ಲಿ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಇಡೀ ಟಿ 20 ವಿಶ್ವಕಪ್‌ ನಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಚ್ ಕಾಯುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರ ಅವರನ್ನು ತಂಡದಿಂದ ಕೈಬಿಡಲಾಯಿತು.

ಅವರು ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ವೃತ್ತಿಪರ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಆಡಿದ್ದು, 2019 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈ ಇಂಡಿಯನ್ಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಚೆನ್ನೈ ಸೂಪರ್ ಕಿಂಗ್ಸ್ಗಾಗಿ ನಡೆದ ಐಪಿಎಲ್ ಫೈನಲ್ , ತಡ ನಂತರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಅವರು 2020 ಐಪಿಎಲ್ ಋತುವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಟ್ಟರು. ಆದ ಕಾರಣ ಈ ಆಫ್-ಸ್ಪಿನ್ನರ್ ಭಾರತ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಪುನರಾಗಮನದತ್ತ ಗಮನಹರಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿವೃತ್ತಿ ಪ್ರಕಟಣೆ ಹೆಚ್ಚು ದೂರದಲ್ಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅನಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಭಜ್ಜಿ ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನ ಉತ್ತಮ ಸೇವಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು 700 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಕೆಟ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿವೃತ್ತರಾಗಲಿದ್ದಾರೆ.

ಅಮಿತ್ ಮಿಶ್ರಾ: ಅಮಿತ್ ಮಿಶ್ರಾ ಏಕದಿನ ಪಂದ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಪಂದ್ಯಶ್ರೇಷ್ಠ ಮತ್ತು ಸರಣಿಯ ಪುರುಷರಾಗಿದ್ದರು. ಲೆಗ್ ಸ್ಪಿನ್ನರ್ ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಪ್ರದರ್ಶನದ ನಂತರ ಏಕದಿನ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರಾಶಾದಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಮಿಶ್ರಾ 2017 ರವರೆಗೆ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಕೆಲವು ಟಿ 20 ಗಳನ್ನು ಆಡಿದ್ದರು.

38 ರ ಹರೆಯದವರು ದೇಶೀಯ ಟೂರ್ನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ಐಪಿಎಲ್‌ನಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ಸ್ ಪರ ಆಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ . ಟಿ -20 ಲೀಗ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಲೆಗ್-ಸ್ಪಿನ್ನರ್‌ಗಳ ಬೇಡಿಕೆ ಇರುವ ಕಾರಣ ಮಿಶ್ರಾ ಅಲ್ಲಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಆದರೆ ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಿಂದ ನಿವೃತ್ತರಾಗಬೇಕಾಗಿದೆ.

ದಿನೇಶ್ ಕಾರ್ತಿಕ್: ದಿನೇಶ್ ಕಾರ್ತಿಕ್ ಅವರು ಭಾರತದ ಸೀಮಿತ ಓವರ್‌ ಗಳಿಂದ ಹೊರಗುಳಿದಿದ್ದಾರೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಟಿ 20 ತಂಡದಿಂದ, ಇದು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತವಲ್ಲ. 2019 ರ ಏಕದಿನ ವಿಶ್ವಕಪ್ ಸೆಮಿಫೈನಲ್ ಪಂದ್ಯದ ನಂತರ ಕಾರ್ತಿಕ್ ಅವರನ್ನು ಟಿ 20 ತಂಡದಿಂದ ಕೈಬಿಡಲಾಯಿತು. ದೇಶೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಫಾರ್ಮ್‌ನ ಹಿನ್ನಲೆಯಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡಕ್ಕೆ ಕರೆಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಕಾರ್ತಿಕ್ ಟಿ-20 ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ಅಸಾಧಾರಣರಾಗಿದ್ದರು.

ಟಿ 20 ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಂದ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತಮಿಳುನಾಡು ಬ್ಯಾಟ್ಸ್‌ಮನ್ 2017 ರಿಂದ 2019 ರವರೆಗೆ 150 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ರೇಟ್ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಹಾರ್ದಿಕ್ ಪಾಂಡ್ಯ ಅವರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಕಾರ್ತಿಕ್ ದೇಶದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಫಿನಿಶರ್ ಆಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾರೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಕೆಕೆಆರ್ ನಾಯಕ ಪುನರಾಗಮನದ ಕಡಿಮೆ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ, ಆದ್ದರಿಂದ 35 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವನು ಮತ್ತೆ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಆಡುವ ಭರವಸೆಯಿಂದ ದೂರ ಉಳಿದು ನಿವೃತ್ತಿ ಹೊಂದಬಹುದು.

ಕೇದಾರ ಜಾಧವ್: ಐಪಿಎಲ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಕೇದಾರ್ ಜಾಧವ್ ಅವರ ಸಾಧನೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ – 8 ಪಂದ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 62 ರನ್ಗಳನ್ನು 93.94 ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ದರದಲ್ಲಿ. ಆದರಿಂದ ಸಿಎಸ್ಕೆ ಅವರ ಮೊದಲ ಆಯ್ಕೆಯ ಹನ್ನೊಂದರಲ್ಲಿ ಇರುವುದು ಅವರಿಗೆ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಭಾರತ ತಂಡಕ್ಕೆ ಮರಳಲು ಅವಕಾಶ ಸಿಗುವುದು ಅನುಮಾನ. ಅವರನ್ನು 2019 ರ ವಿಶ್ವಕಪ್ ನಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯದ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಕೈಬಿಡಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ತಡ ನಂತರ ಮೂರು ಏಕದಿನ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಅರೆಕಾಲಿಕ ಬೌಲಿಂಗ್ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರ ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಸಾಧನೆ ಅವರನ್ನು ತಂಡದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಉತ್ತಮವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಜಾಧವ್ ಅವರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೃತ್ತಿಜೀವನವು ಮುಗಿದಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ, ಮುಂದಿನ ಐಪಿಎಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಸಾಧನೆ ತೋರಿದರೂ ಅವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡಕ್ಕೆ ಮರಳಿದರೆ ಅದು ಒಂದು ಪವಾಡ.

ಸ್ಟುವರ್ಟ್ ಬಿನ್ನಿ: ಸ್ಟುವರ್ಟ್ ಬಿನ್ನಿ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಏಕದಿನದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಭಾರತೀಯನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಬೌಲಿಂಗ್ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ವಿರುದ್ಧ 4 ರನ್ಗಳಿಗೆ 6 ವಿಕೆಟ್, ಮತ್ತು ಕೇವಲ 9 ಏಕದಿನ ಪಂದ್ಯಗಳನ್ನು ಆಡಿದ ನಂತರ ಬಿನ್ನಿಯನ್ನು ಭಾರತದ 2015 ರ ವಿಶ್ವಕಪ್ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು – ಇದು ಭಾರತದ ವೇಗದ ಬೌಲರ್ ಗಳ ಕೊರತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಆ ವಿಶ್ವಕಪ್ ನಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಆಡಲಿಲ್ಲ. 2015 ರಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಏಕದಿನ ತಂಡದಿಂದ ಕೈಬಿಡಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಎವಿನ್ ಲೂಯಿಸ್ ಅವರು 2016 ರಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಓವರ್‌ನಲ್ಲಿ 5 ಸಿಕ್ಸರ್ ಗಳಿಸಿದಾಗ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಟಿ 20 ವೃತ್ತಿಜೀವನ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿತು. ಹಿಂದಿನ ಐಪಿಎಲ್ ಹರಾಜಿನಲ್ಲಿ ಆಲ್ ರೌಂಡರ್ ಮಾರಾಟವಾಗಲಿಲ್ಲ.