ಚಾಣಕ್ಯ ನೀತಿ: ಈ 6 ರೀತಿಯ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಹಣವು ಎಂದಿಗೂ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ, ಶ್ರೀಮಂತರಾದರು ಬೀದಿಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಯಾರ್ಯಾರು ಗೊತ್ತೇ??

ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರು ಶಿಕ್ಷಕ, ದಾರ್ಶನಿಕ, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ನ್ಯಾಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ರಾಯಲ್ ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ಜನಪ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರು ಪಾಟಲಿಪುತ್ರದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿದ್ದರು. ಇಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದ ನಂತರವೂ ಅವರು ಸರಳ ಗುಡಿಸಲಿನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿದರು. ಅಲ್ಲದೆ, ಅವರು ತುಂಬಾ ಸರಳವಾದ ಜೀವನವನ್ನು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಚಾಣಕ್ಯ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಿಂದ ಕೆಲವು ಅನುಭವಗಳನ್ನು ‘ಚಾಣಕ್ಯ ನೀತಿ’ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯರ ನೀತಿ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯರಿಗಾಗಿ ಅನೇಕ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯನು ತನ್ನ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಈ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದರೆ, ಅವನ ಜೀವನವು ಸಂತೋಷವಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಒಂದು ಪದ್ಯದ ಮೂಲಕ ಸುಮಾರು 6 ಜನರಿಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆ ಜನರು ಯಾರು ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಕೊಳಕು ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸುವವರಿಗೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಎಂದಿಗೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಕೊಳೆಯನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವವರು, ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಸ್ವಚ್ಛತೆಯನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ, ಅವರಿಗೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿ ಕೃಪೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ಅಂತಹ ಜನರು ಸಮಾಜವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಅವಮಾನವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಎರಡನೆಯದಾಗಿ ಹಲ್ಲು ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಬಡತನವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತಹವರನ್ನು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ತ್ಯಜಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿದಿನ ಹಲ್ಲು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವವರ ಮೇಲೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ.

ಚಾಣಕ್ಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹಸಿವುಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ತಿನ್ನುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಎಂದಿಗೂ ಶ್ರೀಮಂತನಾಗಿರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಬಡತನಕ್ಕೆ ದೂಡುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಆರೋಗ್ಯವೂ ಸರಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಅವನು ಯಾವಾಗಲೂ ಯಾವುದೋ ಕಾ’ಯಿಲೆಯಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿರುತ್ತಾನೆ. ಕಹಿ ಪದಗಳನ್ನು ಮಾತನಾಡುವ ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಬಡವರು. ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಧುರವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ತನ್ನ ಮಾತಿನಿಂದ ಇತರರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ನೋಯಿಸುವವರ ಮೇಲೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಕೋಪಗೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಕಠಿಣ ಮಾತು ಮಾತನಾಡುವವರಿಗೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕೃಪೆ ತೋರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಅವರಿಗೆ ಸ್ನೇಹಿತರಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಜನರು ಬಹಳಷ್ಟು ಶ’ತ್ರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಶತ್ರುಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಸಂಜೆಯವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದಿಗೂ ಶ್ರೀಮಂತನಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಚಾಣಕ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ, ಸೂರ್ಯೋದಯದಿಂದ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದವರೆಗೆ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವವರು, ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದವನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಹಣಕಾಸಿನ ಅಡಚಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಅನ್ಯಾಯ, ಮೋಸ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯಿಂದ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುವ ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಿ ಉಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಅಂತಹ ಜನರ ಮೇಲೆ ಕೋಪಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಬಡವರಾಗುತ್ತಾರೆ…